Tình hình kinh tế với những dự báo chưa thể phục hồi do dịch bệnh COVID-19 khiến nhiều phụ huynh cân nhắc tìm giải pháp đảm bảo tài chính để con vẫn được thụ hưởng nền giáo dục đạt chuẩn quốc tế.
Cha mẹ Việt không ngần ngại đầu tư giáo dục cho con
Theo thống kê, ngân sách cho giáo dục chiếm gần phân nửa tổng chi tiêu của các gia đình Việt. Không ít cha mẹ sẵn sàng cho con du học hoặc “du học tại chỗ” tại các trường quốc tế trong nước.
Mặt khác, kết quả khảo sát năm 2019 của ExpatFinder trên 688 trường quốc tế tại 27 quốc gia và vùng lãnh thổ cho thấy: các trường quốc tế tại Việt Nam có mức học phí trung bình năm học 2018-2019 là 17.941 USD/năm (khoảng 420 triệu đồng/năm). Mức học phí này xếp thứ 13 thế giới và cao thứ 4 ở châu Á, chỉ sau Trung Quốc, Singapore và Hong Kong.
Tuy nhiên, cuộc khủng hoảng toàn diện và kéo dài do đại dịch Covid-19 gây ra đã khiến không ít doanh nghiệp lao đao và tác động tiêu cực đến đời sống của nhiều gia đình. Vì thế, các bậc phụ huynh buộc phải tính toán lại việc chọn trường và hoạch định tài chính giáo dục cho con. Hơn ai hết, cha mẹ cũng hiểu rằng đầu tư giáo dục chính là khoản đầu tư xứng đáng cho tương lai của con.